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kila siku. Salima anachukua hatua ya kuungana na Amani kwa vita dhidi ya nguvu za uovu zinazozuia  
jamii kuona na kupingana na athari  za mabadiliko ya tabia nchi yanayoletwa na jitu  lisiloonekana 
linaloitwa Magugu.  Fungua kurasa za ndani ya hadithi hii ya michoro kuona jinsi vijana wanaweza 
kuchukua hatua ya kuhamasisha jamii kulinda mazingira yao.
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Ngoja niongee 

nao kwanini 

wamekata 

dawa za bibi.

Shikamoo!
Marahaba

Kwanini 
mmekata miti, 

mmeharibu 
dawa za bibi 

yangu. Msikate 
miti jamani

Wewe mtoto 
hebu rudi 

nyumbani usije
angukiwa na 

mti ukatupa kesi, 
nenda!

Bibi si atateseka sana bilamitishamba yake, nitamwambia nini leojamani.

Mhhh! Mbona...

mimea aliyonituma

 bibi imeharibiwa.

Katika Mji wa Makutano, jitu limeingia, linalotisha watoto na kufurahia 
uharibifu wa mazingira unaofanywa na watu wazima.

Nyuma ya pori la 

Mzee Kasanda !!!

 Nyuma ya pori 

la Mzee Kasanda !!!

SHAAAAA 

SHAAAAA

�

msitu wa mapendo 10:30 jioni



Tumekwisha.  Kama hali ni hii, 

hatuna chetu tena, tutakufa

 watu hawana adabu na miti. 

Nitapata wapi dawa

 zangu Salima?

Usijali bibi, nitafuatilia 
zaidi kesho, ikibidi kuipanda 

hapa tena nione kama
itaota.

uchafuzi wa mazingira ulisababisha 
kuzuka kwa magonjwa ya mlipuko 
kila mara.

Hahahahaha! 
Safi Sana! 
Chafuaa.

Tuongeze zingine bosi.

Aaaah, hapana zimetosha,

Acha uoga. Kibali cha 
kubeba unacho.

Mzee, zimetosha, 
acha tamaa. 

baada ya  Mama yake kufariki kwa  kipindu pindu,Salima aliishi na Baba na 
Bibi yake.

Wamekata miti kote kule
kwa Mzee Kasanda.

Nimepata hii tu.

NGAAA 

NGAAA

NGAA!

vyanzo vya maji vilichafuliwa hasa mto 
kirrasa.

MEEE!

Baba Salima alikuwa muuza mbao 
maarufu  mwenye uchu wa pesa.
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Salima alisoma Shule ya Msingi Makutano, darasa la sita B. Alikuwa kiranja 
wa usafi na mwenyekiti wa klabu ya mazingira.

Atakaye pata kuanzia kumi na nane,
namruhusu kuondoka mapema.

Salima hakosi.

Salima utanipa 
lift leo.

Leo naenda MsituNI 
 kumtafutia bibi dawa zake.

Kama kawaida, Salima, ishirini ya
ishirini, wahi nyumbani kamsaidie bibi
kazi. Usisahau miche ya klabu kesho.

Sawa. Ahsante Mwalimu, 
kwaheri.

Mwanamazingira leo 
kaupiga mwingi.

Tulia dogo, 
acha kumwonea 
mwenzio gere.

ukataji miti uliondoa historia  ndefu  ya 
utoto wa salima. 

Wamekata yote.

Salima alikuwa mwanafunzi mwerevu,
aliyependwa na walimu hasa Mwalimu
Yasinta ambaye ni  Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ustawi wa Kijiji.

�



Watoto wengine walipenda kadome, kombolela na mpira, Salima alipenda 
misitu.

Ghafla Magugu likamtokea Salima, 
kumtisha sababu lilikuwa linaogopa 
watoto werevu Mamaaaa!

Dogo acha kuniogopa 
bhana, we si shujaa
wa mazingira.

BRUUUUU!

BRUUUUU!

�



Si kama vumbi vumbi?

Ndio bibi, ndio linaitwa Magugu
 kumbe linaongea kama mtu,
 kama ulivyonisimulia kwenye

 hadithi nilipokuwa la nne.

Ni ishara ya kukithiri KWA 
mabadiliko tabia

 nchi kijijiNI
kwetu.

Itabidi tufanye kitu
 bibi, sitaki kuona

miti ikiharibiwa.

BABA UNAWEZA KUTENGENEZA 
BIDHAA ZA CHUMA KAMA MAJIKO 
SANIFU NA KUPUNGUZA UKATAJI 

WA MITI

Ila muache kukata miti, 
mnaharibu mitishamba 

yetu jamani.

SASA MAMA TUTAPATA 
WAPI PESA??

Hata kama Magugu 
anatisha sitaki 

aharibu mazingira, 
nitafanyaje sasa?

Hata mimi niliwahi sikia hilo jitu Magugu, linawatokea watoto wakorofI, sijuiwachafu...

Bibi kasema ni ishara ya kesho
 yetu kuibiwa na watu wazima 

wasioheshimu mazingira.
 Sijui ni kweli.

Ndio, pia Bibi husema hutakiwi
 kuogopa unapoyalinda mazingira

 yako. Leo twende
tuone kama kweli.

We Salima 
unauhakika, 

huogopi?

Lakini tunafanya usafi, 
tunakusanya taka na kuzitupa 

mahali sahihi.

Yote ni sawa, ila kuna gharama
 ya kusafirisha mpaka dampo,
ona taka zinavyoharibu mto

bibi salima alimfunza mjukuu wake 
kutunza bustani na hadithi za KALE

Amani alikuwa rafiki kipenzi  wa Salima.

�

MH! WAZO LAKO 
NITALIFIKIRIA



Sijui yuko wapi, ila nilipopata wazo tula kuchuma mimea nikapande nyumbani
likatokea kunitisha.

Likitokea mimi nalipiga

 fire moja hatari

nilijifunza kanisani.

Nimewasikia nyie wanamazingira mkipanga
kuniharibu, haya sasa tuzungumze.

Sikuogopi na nimekuja kukwambia
nitawahamasisha wanafunzi wenzangu

turudishe miti, punguza matumizi ya
bidhaa za plastiki, kama kutumia chupa

moja ya maji, kama mimi.

Na kutumia kikapu kwa manunuzi, badala ya
mifuko ya plastiki na kutumia chupa

maalum za maji kwa matumizi ya kila siku.

Mimi ni zao la uchafuzi mazingira na
mabadiliko ya tabia nchi yatokanayo na

shughuli za binadamu. Nyie vitoto
mnadhani mtaNIweza? 

Salima alirithi roho ya ujasiri ya baba yake, hakuogopa vitisho vya Magugu.

Tutaweza.
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Kijiji chao Salima kinakumbwa na kitu gani
kinachobadilisha tabia nchi?

Ni shughuli gani zinazofanyWa na wanakijiji wa 
Makutano zinazoharibu uoto asili na kubadili 
tabia nchi? Zitaje?

Magugu ni jitu linalowakilisha ama kumaanisha 
kitu gani kinachotokea kijijini kwao Salima?

Je? wewe unatunza mazingira? Kama unatunza, 
tuambie unatumia njia gani kuyatunza mazingira 
ya mtaani kwenu au nyumbani?

�

MASWALI

2.

3.

4.

1.



�

Baada ya kutambiana na Salima, Magugu alileta 
mafuriko na pepo  kali, NDANI ya wiki tatu. 

Wanafunzi wote, walibaki darasani 
mpaka mvua ilipokatika na hali kuwa
shwari.

Magugu alisema atAonyesha 
moja ya athari za kuharibu 

mazingira yetu, hii si
moja wapo.

Ndio, mvua zisizotabirika 
na mafuriko ni moja 

ya athari  za mabadiliko 
ya tabia nchi.

Jamani ona mafuriko yalivyoharibu.
Bustani YANGU sijui itakuwa imepona?

Ona athari za mabadiliko 
ya tabia nchi zilivyoniharibia 

bustani yangu bibi.

Pole mjukuu wangu,
khee, mtama wangu

utakuwa umebaki
 kweli kule shambani?

Nitaenda 
kukuangalizia
 bibi usijali

Mungu wangu 
mashamba yote 

yameharibika,
bibi ataumia 

sana, Amani onaa.

Salima itabidi 
twende tukawaambie 

wazazi kuhusu 
Magugu ili tusipitie
madhara mengine.

Tumwambie Baba, 
Mwalimu Yasinta ili

washirikiane kuwaambia 
wachafuzi waache.

Mmeona athari 
zangu. Na hii 

ni trela.

FWAAAAA!

Mashamba ya Mtama.



Mmeona ukataji miti, uchomaji mkaa
unavyonipa nguvu za kuleta maafa. Si

niliwaambia wakubwa ni waharibifu
mkakataa.

Tusamehe, usilete 
athari zingine,

tutawaambia waache 
kuharibu mazingira.

Mafuriko yako 
yameharibu 

bustani yangu na
mtama wa bibi.

Mnanisingizia bure, mimi sina 
nguvu bila nyie kuharibu 

mazingira, kwaheri.

Magugu utaondoka 
kijiji kwetu. Subiri

niwahamasishe wenzangu 
waanze kupunguza

matumizi ya chupa na 
bidhaa za plastiki
za matumizi ya 

mara moja.

Lione, kwanza lijitu
 lenyewe libaya.

Kwa hiyo bibi, itabidi 
tutunze hela kwenye kibubu, 

kwaajili ya jiko sanifu au
gesi, tuokoe miti na mazingira, 

pia kuna njia zingine.

Enhe, zipi hizo?
Ni, kupunguza, 

matumizi 
ya plastiki na

kutumia 
vikapu au 

chupa moja 
tu ya maji.

Kutumia tena 
na kuchakata 
tena bidhaa

tunazotumia 
kila siku.

Ooh vizuri,  sasa 

mwanamazingira

 mzuri, huanza 

nyumbani.Utatumia

vipi ulichojifunza?

Vitu vyote 
mnavyovitaka 

viko katika
pakiti za plastiki. 

Si mnunue tu 
kwani vinatatizo 

gani?

Hapana, vina madhara 
katika mazingira

maana vimefungashwa 
na plastiki.

�

SALIMA ALIPUNGUZA MANUNUZI YA PLASTIKI
KWA VITENDO.



Sitaki kuchafua mazingira na
plastiki. Ndio maana 
nabeba vifungashio

vyangu salama.

Mmh, uana mazingira huu. Haya.

Baadae, Jioni.

Salima aliishi alicho kisema. Alikuwa na chupa maalum ya maji, aliyokuwa 

akitumia KILA SIKU na kuepuka matumizi ya chupa za plastiki.

��



Sasa Kisendi ubishi wa nini, si tumefundishwa namna ya kutunza 
mazingira. Tutaanza shuleni, tutaenda msituni, tutamalizia 
mitaani kwetu.

Wee, tuchekwe, 
tuzomewe, 

mi siendi.

Kwani usafi 
ndio kazi yetu.

Mi niko tayari 
kufagia tu,
utazoa wewe.

Nyie ni wavivu sana. Kwanini mmekuja
klabu yetu sasa kama hamtaki tunza
mazingira.

Salima usikasirike, 
mimi nataka nifanye.

Nyoosheni mkono 
kwa  wale mnaotaka 

hama klabu.
Aaah jamani 

msihame.

Haya tokeni, 
tubaki 

tunaotaka
 kutunzamazingira.

Salima wewe nenda 

msituni. mimi 

na Jola tutamalizia

kutengeneza PIPA 

LA TAKA kubwa na 

haya makopo.

Haya. Pia 
tujitahidi 

kutumia chupa 
moja za maji, 
ili kupunguza 
matumizi ya 

chupa
za plastiki.

Salima alikuwa kiongozi wa klabu ya Mazingira na kila jumatano, aliendesha 

shughuli za klabu na Amani.

SHWAAA

Salima alidhamiria kukamilisha

mpango wake wa ngazi tatu. 

Moja hamasisha shuleni, mbili 

zuia uharibifu misitu na tatu, 

hamasisha mtaani.

��



Wewe dogo hebu toka
 hapa usije tuletea

kesi.

Sepa kule. 
Utunzaji 
mazingira 
bongo!.

Mdogo wangu hebu 
nisikilize basi, rudi

shule kwanza, 
utarudi baadae.

Sitaki, mnaharibu 
mazingira. Mnampa 

nguvu Magugu.

Magugu ndio
 nani tena?

Ni jitu linalo wakilisha 

athari za mabadiliko 

ya tabia nchi.

Jini au popo bawa? 
Haha, dogo

umechanganyikiwa.

Nyie wachafuzi hamuwezi mwona kwavile,
sio kesho yenu mnayoiharibu. Sisi watoto

ndio tukakao juta pale mvua, mimea na
maji yakipotea. Wewe usikate mti...

Acha! Unaharibu 
mazingira.

Wewe mtoto ushaanza 
leta mazoea.

Unaulinda mti wa kwako, 
tokaa hapa.

Nisikilizeni, mnaharibu uoto, 
kwa vile mmekata sana bila 

kupanda, wala
kufuatilia mwenendo

 wa tabia nchi.

Mamaaaa!

Salima alijiweka hatarini kulinda misitu kwa kukabiliana na wakataji miti 

wakorofi.

GRUUUM

��



Kwanini ni vibaya kukata miti kiholela bila 
kupandaau kufuatilia taarifa ya uoto asili 
ya msitu au eneo?

Je? njia aliyotumia Salima kukabilia na ukataji 
mti ni sahihi?

Ni njia gani au mbinu nzuri, Unatakiwa kuifanya 
kukabiliana na uharibifu wa mazingira.

Ni njia gani HUTUMIKA shuleni kwenu kutunza 
mazingira na kujifunza kuhusu mabadiliko 
ya tabia nchi na mazingira?

��

MASWALI
1.

2.

3.

4.



Binti rudi shule, 
usilete mchezo na sisi.

Haya mambo ya wakubwa. 
Mazingira huyajui wewe.

Sisi watoto ndio 
tutakaojuta 

mbeleni na madhara ya 
maBAdiliko ya tabia nchi. Nenda kalale. Umechoka 

wewe mtoto.

Acha kelele 
we binti.

Si mtoto wa 
GAMBI

 huyu. Lini kaanza
utundu?.

Kwa hiyo wewe ndio umekuja kutufundisha
usafi. Sisi 
wachafu

sio.

Baba yako anajua 

umekuwa huna 

adabu siku

hizi?

Kei, kei ipi
 hiyo.

Hapana, shuleni 
tumefundishwa madhara ya kutotunza mazingira na kutofuata K tatu.

Toka hapa na
 kei zako.

Kupunguza, 
kuchakata
 tena na 
kutumia
bidhaa 

ili kutotupa
 taka.

Nakuonya acha tabia 
za kusumbua wakubwa 

na sayansi  zako  za uongo na kweli.
 Eti mafuriko, njaa na mazao 

kufa, magonjwa ya mlipUKO yatakuja
 msipo tilia  maanani kanuni za 

mazingira. Weweee!

Ni kweli baba, 
tumefundishwa

 shule nanimeliona 
jitu la...

Nyamaza! 

Kwanini baba na 
watu wazima

wengi hawatusikilizi 
watoto?

Baada ya kufukuzwa na wakata miti, Salima hakukata tamaa na kwenda kwa 

wachoma mkaa.

Baada ya kushindwa hamasisha wakata 
mkaa alirudi nyumbani na kubadili nguo 
na kuendelea na hatu ya tatu, sokoni.
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Baada ya Miezi kumi na saba.

Mji wa Makutano ulikumbwa na ukame mkali,
uliokausha mto, mazao, ua mifugo na 
kuufanya mji kukosa maji na chakula 
mpaka kuomba msaada toka serikalini.

Jamani maji yatoka 
palestina jamani
changamkeni huko.

Wengine hatujaoga 
mwezi wa pili sasa.

Hahaha. Endelea 
mimi sina shaka.
Nafurahia kuona
 kesho yako si ya
 kijani tena.

Nimekuja kukwambia, 
hujashinda bado. Vita

dhidi ya uchafuzi na mabadiliko
ya tabia nchi inaendelea na

muda si mrefu kijani
kitarudi tena.

Serikali iliingilia kati na kuzuia 
uvunaji miti kiholela, baada ya 
Mwalimu Yasinta KUTOA 
malalamiko KUPITIA 
BARUA MAALUM. 

Mamlaka ya wilaya, ilianza 
tafuta mbinu mbadala kuleta 
msaada ndani ya Makutano 
ili kuwaokoa wanakijiji.

��



Je? Salima alitumia njia bora kuhamasisha 
wanakijiji wenzake?

��

MASWALI
1.

2.

3.

4.

Ni njia gani ungetumia kuwashauri watu 
wanaochafua mazingira na kutotilia 
maanani mazingira?

Je? unadhani WATU WAZIMA na watoto wanaweza 
ungana na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi?

Ni athari gani zaidi zinazoweza ikumba jamii
inayokabiliana na mabadiliko ya tabia nchi?



Haya Salima tuanze kazi ya 
kuhamasisha
mabadiliko.

Mlimdharau Salima alipowaonya 
na kuwasihi mtunze mazingira. 

Lakini hayo yamepita,
yajayo ni KURUDISHA 

kijani Makutano

Kuna njia nne tunazoweza anza zifanya
kuokoa mazingira yetu. Moja ni kuanza
kupanda miti sahihi katika eneo sahihi,

kama vile ya matunda kama parachichi kule
bondeni.

Pili ni kuacha kabisa kukata miti
kiholela, kuchoma mkaa na kutumia
nishati mbadala katika kupikia na

matumizi mengine, kama mikaa ya karatasi,
majiko ya umeme na gesi.

Duuh, madogo 
wanaakili  kumbe, 

wamenitoa
ushamba.

Tatu ni kupunguza, kuchakata 
tena na kurudia tumia bidhaa hasa 
za plastiki Ilikupunguza kutupa na 

kuchoma taka, zinazoathiri 
mazingira yetu.

Salima 
anafanya
 nini tena?

Bila kushirikiana pamoja, 
Makutano itapoteza kijani 

kabisa na uoto wake wa
asili hautonekana 

tena na sisi watoto
tutabaki na mavumbi tu.

Mmmh, mbona 
kama anaongea

 point.

Salima haKUkata tamaa. Alikuja na mpango mpya, uliopewa nguvu na 
marafiki na Mwalimu Yasinta.

��



Sisi watoto tunapenda mazingira. Sisi
watoto tunataka kuona kijani tukiwa

wakubwa. Tunawaomba wazazi wetu mtusaidie
kuyatunza mazingira yetu, tusiangamie.

Hilo neno 
limeniingia

Hizo taka zingine ziweke pembeni,
zitatumika kutengeneza mkaa mbadala.

CLAP CLAP 

CLAP 

WOYOOO

Safari ya kubadilika ilianza. Kila siku kwa 

miezi ishiri na nne wanakijiji walifanya 

usafi.

Mwalimu Yasinta alishirikiana na

wataalamu wa mimea na udongo,

kuwafundisha kina Salima na 

wanakijiji miti sahihi ya kupanda.
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Mmmh! 
nimekwisha.SINA CHANGU, 

Binadamu wameanza shirikiana 
kutunza mazingira na 

kupambanana mabadiliko 
ya tabia nchi. 

Miaka Miwili baadae.

Sasa hivi nafurahia 

kuishi ndani ya

kijiji chetu.

Ahsante Baba na Magugu 

amepotea kabisa.

Nifuraha kuona juhudi 

za kutunza

mazingira zikionekana, 

kesho yetu ni ya

kijani.

Hewa safi, maji masafi, 

mji safi. Kweli

Salima wewe ni mlinzi 

wa dunia ya kijani.

Mahusiano baina ya Salima na Baba yake yaliimarika na walishirikiana 

kujenga karakana na biashara ya utengenezaji samani za vyuma 

ikawa njia mpya ya kuingiza pesa.
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Je shuleni kwenu mna klabu ya mazingira? Kama ipo 
tueleze huwa mnafanya nini? Kama haipo, huwa 
unajifunza wapi masuala ya mazingira?

��

1.

2.

3.

Tuambie ni kitu gani umejifunza kutoka kwa Salima?

Tuambie ni kitu gani umejifunza kwa watu wazima kama
Mwalimu Yasinta, Baba Salima na Bibi Salima?

MASWALI



Walinda Mazingira, Salima na Amani, wameazimia kufanya mabadiliko katika mji wao wanaupenda 
kuishi na kusoma shule. Lakini wanakabiliwa na kishindo kikubwa: Magugu, mwovu mwenye tamaa 
ya kuwasahaulisha watu ubaya wa matumizi ya plastiki, kukata miti na uchafu unaoleta kuharibu 
mazingira!

Je! Salima na Amani watafanikiwa kuvunja vifungo vya giza vya Magugu na kufufua mazingira yao?

Jiunge na safari hii ya kusisimua ya ujasiri, urafiki na mapambano dhidi ya uharibifu wa mazingira!
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