


Salima na mapambano ya mabadiliko tabia nchi
Walinzi wa Mazingira

Salima na rafiki yake Amani wanagundua jinsi plastiki inavyoathiri mazingira yao  na kuchangia 
katika mabadiliko ya hali ya tabia nchi  yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu tunazoziona 
kila siku. Salima anachukua hatua ya kuungana na Amani kwa vita dhidi ya nguvu za uovu zinazozuia  
jamii kuona na kupingana na athari  za mabadiliko ya tabia nchi yanayoletwa na jitu  lisiloonekana 
linaloitwa Magugu.  Fungua kurasa za ndani ya hadithi hii ya michoro kuona jinsi vijana wanaweza 
kuchukua hatua ya kuhamasisha jamii kulinda mazingira yao.
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kazi katika nchi 27. Shirika linafanya kazi Tanzania tokea 2010. Walengwa na wahusika wakuu ni 
watoto, wanawake na vijana, pamoja na wapenda mabadiliko chanya kwa kila jamii katika nyanja 
zifuatazo: haki za binadamu (usawa wa kijinsia, kuzuia unyanyasaji dhidi ya wanawake na watoto 
na wahamiaji), misaada ya kibinadamu (kuzuia unyanyasaji, kutoa misaada na huduma kisaikolojia), 
usalama wa chakula, maji na usafi wa mazingira, afya, elimu na ujifunzaji, maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi, ulinzi wa mazingira, elimu ya uraia duniani na kujitolea kimataifa.
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Ngoja niongee 
nao kwanini 
wamekata 

dawa za bibi.

Shikamoo! Marahaba

Kwanini mmekata miti? 
mmeharibu dawa za bibi 

yangu, Msikate miti jamani.

Wewe mtoto hebu rudi 
nyumbani usije angukiwa

na mti ukatupa kesi, 
nenda!

Bibi si 
atateseka
 sana bila

mitishamba 
yake, 

nitamwambia 
nini leo
jamani.

Mhhh! Mbona...
mimea aliyonituma
 bibi imeharibiwa.

Katika Mji wa mchanganii jitu limeingia linalotisha watoto na kufurahia uharibifu
wa mazingira unaofanywa na watu wazima.

Nyuma ya pori la 
Mzee Kassim !!!

SHAAAAA 

SHAAAAA

�

msitu wa mapendo 10:30 jioni.



Tumekwisha.  Kama hali ni hii, 

hatuna chetu tena, tutakufa

 watu hawana adabu na miti. 

Nitapata wapi dawa

 zangu Salima?

Usijali bibi, nitafuatilia 
zaidi kesho, ikibidi kuipanda 

hapa tena nione kama
itaota.

uchafuzi wa mazingira ulisababisha 
kuzuka kwa magonjwa ya mlipuko 
kila mara. 

Hahahahaha! 
Safi Sana! 
Chafuaa.

Tuongeze zingine 
bosi.

Acha uoga. Kibali
cha kubeba

unacho.

baada ya  Mama yake kufariki kwa  kipindu pindu,Salima aliishi na Baba na Bibi yake.

Wamekata miti kote kule
kwa Mzee Kassim.

Nimepata hii tu.

vyanzo vya maji vilichafuliwa hasa mto 
kirrasa.

Baba Salima alikuwa muuza mbao 
maarufu  mwenye uchu wa pesa.

�

Aaaah, hapana
zimetosha,

Mzee, zimetosha, 
acha tamaa. 



Salima alisoma Skuli ya Msingi Mchangani, darasa la sita B. Alikuwa kiranja wa usafi
 na mwenyekiti wa klabu ya mazingira.

Atakaye pata kuanzia
kumi na nane, namruhusu

kuondoka mapema.

Salima hakosi.

Salima utanipa 
lift leo.

Leo naenda MsituNI 
 kumtafutia bibi dawa zake.

Kama kawaida, Salima, ishirini ya
ishirini, wahi nyumbani kamsaidie bibi
kazi. Usisahau miche ya klabu kesho.

Sawa. Ahsante Mwalimu, 
kwaheri.

Mwanamazingira leo 
kaupiga mwingi.

Tulia dogo, 
acha kumwonea 
mwenzio gere.

ukataji miti uliondoa historia  ndefu  ya 
utoto wa salima. 

Wamekata yote.

Salima alikuwa mwanafunzi mwerevu,
aliyependwa na walimu hasa Mwalimu
Husna ambaye ni  Mwenyekiti wa Kamati
ya Ustawi wa Kijiji.

�



Watoto wengine walipenda KOBOLE, REDE, naGE. NA mpira, Salima alipenda misitu.

Ghafla Magugu likamtokea Salima, 
kumtisha sababu lilikuwa linaogopa 
watoto werevu 

Dogo acha kuniogopa 
bhana, we si shujaa
wa mazingira.

�



Si kama vumbi vumbi?

Ndio bibi, ndio linaitwa Magugu
 kumbe linaongea kama mtu,
 kama ulivyonisimulia kwenye

 hadithi nilipokuwa DARASA la nne.

Ni ishara ya kukithiri KWA 
mabadiliko tabia nchi

kijijiNI kwetu.

Itabidi tufanye kitu bibi,
sitaki kuona miti 

ikiharibiwa.

BABA UNAWEZA KUTENGENEZA 
BIDHAA ZA CHUMA KAMA MAJIKO 
SANIFU NA KUPUNGUZA UKATAJI 

WA MITI

Ila muache kukata miti, 
mnaharibu mitishamba 

yetu jamani.

SASA MAMA TUTAPATA 
WAPI PESA??

Hata kama Magugu 
anatisha sitaki 

aharibu mazingira, 
nitafanyaje sasa?

Hata mimi niliwahi sikia hilo jitu 
Magugu, linawatokea watoto 

wakorofI, sijui wachafu...

Bibi kasema ni ishara ya kesho
 yetu kuibiwa na watu wazima 

wasioheshimu mazingira.
 Sijui ni kweli.

Ndio, pia Bibi husema hutakiwi
 kuogopa unapoyalinda mazingira

 yako. Leo twende tuone kama kweli.

We Salima 
unauhakika, 

huogopi?

Lakini tunafanya usafi, 
tunakusanya taka na kuzitupa 

mahali sahihi.

Yote ni sawa, ila kuna gharama
 ya kusafirisha mpaka dampo,
ona taka zinavyoharibu mto

bibi salima alimfunza mjukuu wake 
kutunza bustani na hadithi za KALE

Amani alikuwa rafiki kipenzi  wa Salima.

�

MH! WAZO LAKO 
NITALIFIKIRIA



Sijui yuko wapi, ila nilipopata wazo tu
la kuchuma mimea nikapande nyumbani

likatokea kunitisha.

Likitokea mimi nalipiga
DUA moja hatari

nilijifunza CHUONI.

Nimewasikia nyie wanamazingira mkipanga
kuniharibu, haya sasa tuzungumze.

Sikuogopi na nimekuja kukwambia
nitawahamasisha wanafunzi wenzangu

turudishe miti, punguza matumizi ya
bidhaa za plastiki, kama kutumia chupa

moja ya maji, kama mimi.

Na kutumia kikapu kwa manunuzi, badala ya
mifuko ya plastiki na kutumia chupa

maalum za maji kwa matumizi ya kila siku.

Mimi ni zao la uchafuzi 
mazingira na mabadiliko

ya tabia nchi yatokanayo
na shughuli za binadamu. 

Nyie vitoto mnadhani 
mtaNIweza? 

Salima alirithi roho ya ujasiri ya baba yake, hakuogopa vitisho vya Magugu.

Tutaweza.

�



Kijiji chao Salima kinakumbwa na kitu gani
kinachobadilisha tabia nchi?

Ni shughuli gani zinazofanyWa na wanakijiji wa 
MCHANGANI zinazoharibu uoto asili na kubadili 
tabia nchi? Zitaje?

Magugu ni jitu linalowakilisha ama kumaanisha 
kitu gani kinachotokea kijijini kwao Salima?

Je? wewe unatunza mazingira? Kama unatunza, 
tuambie unatumia njia gani kuyatunza mazingira 
ya mtaani kwenu au nyumbani?

�

MASWALI

2.

3.

4.

1.



�

Baada ya kutambiana na Salima, Magugu alileta 
mafuriko na Upepo  Mkali, NDANI ya wiki tatu. 

Wanafunzi wote, walibaki darasani mpaka 
mvua ilipokatika na hali kuwa shwari.

Magugu alisema atAonyesha 
moja ya athari za kuharibu 

mazingira yetu, hii si
moja wapo.

Ndio, mvua zisizotabirika na
mafuriko ni moja ya athari
za mabadiliko ya tabia nchi.

Jamani ona mafuriko
yalivyoharibu.

Bustani YANGU sijui
itakuwa imepona?

Ona athari za mabadiliko ya
tabia nchi zilivyoniharibia 

bustani yangu bibi.

Pole mjukuu wangu,
khee, mtama wangu

utakuwa umebaki
 kweli kule shambani?

Nitaenda 
kukuangalizia
 bibi usijali

tOBAA..! 
mashamba yote 

yameharibika,
bibi ataumia 

sana, Amani onaa.

Salima itabidi 
twende tukawaambie 

wazazi kuhusu 
Magugu ili tusipitie
madhara mengine.

Tumwambie Baba, NA 
Mwalimu hUSNA ili

washirikiane kuwaambia 
wachafuzi waache.

Mmeona athari 
zangu. Na hUU
ni MWANZO TU.

FWAAAAA!

Mashamba ya Mtama.



Mmeona ukataji miti, uchomaji mkaa
unavyonipa nguvu za kuleta maafa.

Si niliwaambia wakubwa ni waharibifu
mkakataa.

Tusamehe, usilete 
athari zingine,

tutawaambia waache 
kuharibu mazingira.

Mafuriko yako 
yameharibu 

bustani yangu na
mtama wa bibi.

Mnanisingizia bure, mimi sina 
nguvu bila nyie kuharibu 

mazingira, kwaheri.

Magugu utaondoka 
kijiji kwetu. Subiri

niwahamasishe wenzangu 
waanze kupunguza

matumizi ya chupa na 
bidhaa za plastiki
za matumizi ya 

mara moja.

Lione, kwanza lijitu
 lenyewe libaya.

Kwa hiyo bibi, itabidi 
tutunze hela kwenye kibubu, 

kwaajili ya jiko sanifu au
gesi, tuokoe miti na mazingira, 

pia kuna njia zingine.

Enhe, zipi hizo?

Ni, kupunguza, matumizi ya
plastiki na kutumia vikapu

au chupa moja tu ya maji. 
Kutumia tena na kuchakata
tenabidhaa tunazotumia

kila siku.

Ooh vizuri,
sasa mwanamazingira mzuri,

huanza nyumbani.Utatumia
vipi ulichojifunza?

Vitu vyote mnavyovitaka 
viko katika pakiti za

plastiki. Si mnunue tu 
kwani vinatatizo gani?

Hapana, vina madhara 
katika mazingira

maana vimefungashwa 
na plastiki.

SALIMA ALIPUNGUZA MANUNUZI YA PLASTIKI
KWA VITENDO.

�



Sitaki kuchafua mazingira na
plastiki. Ndio maana nabeba 
vifungashio vyangu salama.

Mmh,
uana mazingira huu. 

Haya.

Baadae, Jioni.

Salima aliishi alicho kisema. Alikuwa na chupa maalum ya maji, aliyokuwa 

akitumia KILA SIKU na kuepuka matumizi ya chupa za plastiki.

��



Sasa MAKAME ubishi wa nini, si tumefundishwa namna ya kutunza 
mazingira. Tutaanza skuli, tutaenda msituni, tutamalizia 
mitaani kwetu.

Wee, tuchekwe, 
tuzomewe, 

mi siendi.

Kwani usafi 
ndio kazi yetu.

Mi niko tayari 
kufagia tu,

utazoa wewe.

Nyie ni wavivu sana. Kwanini mmekuja
klabu yetu sasa kama hamtaki tunza
mazingira.

Salima usikasirike, 
mimi nataka nifanye.

Nyoosheni mkono 
kwa  wale mnaotaka 

hama klabu.

Aaah jamani 
msihame.

Haya tokeni, tubaki 
tunaotaka

 kutunzamazingira.

Salima wewe nenda msituni. 
mimi na JUMa tutamalizia

kutengeneza PIPA LA 
TAKA kubwa na haya 

makopo.

Haya.
Pia tujitahidi kutumia
chupa moja za maji, 

ili kupunguza matumizi ya 
chupa za plastiki.

Salima alikuwa kiongozi wa klabu ya Mazingira na kila jumatano, aliendesha 

shughuli za klabu na Amani.

SHWAAA

Salima alidhamiria kukamilisha

mpango wake wa ngazi tatu. 

Moja hamasisha sKULI, mbili 

zuia uharibifu misitu na tatu, 

hamasisha mtaani.

��



Salima alijiweka hatarini kulinda misitu kwa kukabiliana na wakataji miti 

wakorofi.

��

Wewe dogo hebu toka
 hapa usije tuletea kesi.

Sepa kule. 
Utunzaji mazingira 

bongo!.

Sitaki, mnaharibu 
mazingira. Mnampa 

nguvu Magugu.Mdogo wangu hebu 
nisikilize basi, rudi

skuli kwanza, 
utarudi baadae.

Magugu ndio
 nani tena?

Ni jitu linalo wakilisha 

athari za mabadiliko 

ya tabia nchi.

Jini au popo bawa? 
Haha, dogo

umechanganyikiwa.

Nyie wachafuzi hamuwezi mwona kwavile,
sio kesho yenu mnayoiharibu. Sisi watoto

ndio tukakao juta pale mvua, mimea na
maji yakipotea. Wewe usikate mti...

Acha! Unaharibu 
mazingira.

Wewe mtoto ushaanza 
leta mazoea. Unaulinda

mti wa kwako, tokaa hapa.

Nisikilizeni, mnaharibu uoto, 
kwa vile mmekata sana bila 

kupanda, wala kufuatilia 
mwenendo wa tabia nchi.



Kwanini ni vibaya kukata miti kiholela bila 
kupandaau kufuatilia taarifa ya uoto asili 
ya msitu au eneo?

Je? njia aliyotumia Salima kukabilia na ukataji 
mti ni sahihi?

Ni njia gani au mbinu nzuri, Unatakiwa kuifanya 
kukabiliana na uharibifu wa mazingira.

Ni njia gani HUTUMIKA shuleni kwenu kutunza 
mazingira na kujifunza kuhusu mabadiliko 
ya tabia nchi na mazingira?

��

MASWALI
1.

2.

3.

4.



Binti rudi skuli, 
usilete mchezo na sisi.

Haya mambo ya wakubwa. 
Mazingira huyajui wewe.

Sisi watoto ndio tutakaojuta 
mbeleni na madhara ya 
maBAdiliko ya tabia nchi.

Nenda kalale.
Umechoka wewe 

mtoto.

Acha kelele 
we binti.

Si mtoto wa 
GAMBI huyu. 
Lini kaanza
utundu?.

Kwa hiyo wewe ndio umekuja 
kutufundisha usafi.
Sisi wachafu sio.?

Baba yako anajua 
umekuwa huna 
adabu siku hizi?

Kei, kei ipi
 hiyo.

Hapana, skuli tumefundishwa 
madhara ya kutotunza 

mazingira na kutofuata K tatu.

Toka hapa na
 kei zako.

Kupunguza, 
kuchakata

 tena na kutumia 
bidhaa ili

kutotupa taka.

Nakuonya acha tabia za kusumbua wakubwa 
na sayansi  zako  za uongo na kweli.
 Eti mafuriko, njaa na mazao kufa,

magonjwa ya mlipUKO yatakuja msipo tilia
maanani kanuni za mazingira. Weweee!

Ni kweli baba, 
tumefundishwa

 skuli nanimeliona 
jitu la...

Nyamaza! 

Kwanini baba na 
watu wazima

wengi hawatusikilizi 
watoto?

Baada ya kufukuzwa na wakata miti, Salima hakukata tamaa na kwenda kwa

wachoma mkaa.

Baada ya kushindwa hamasisha wakata mkaa

alirudi na kuendelea na hatuA ya tatu, sokoni.

��



Baada ya Miezi kumi na saba.

Mji wa MCHANGANI ulikumbwa na ukame mkali,
uliokausha mto, mazao, ua mifugo na kuufanya
mji kukosa maji na chakula mpaka kuomba
msaada toka serikalini.

jamani maji yanatoka 
ulaya jamani

changamkeni huko.

Wengine hatujaoga 
mwezi wa pili sasa.

Hahaha. Endelea 
mimi sina shaka.
Nafurahia kuona
 kesho yako si ya
 kijani tena.

Nimekuja kukwambia, hujashinda
bado. Vita dhidi ya uchafuzi na

mabadiliko ya tabia nchi
inaendelea na muda si mrefu

kijani kitarudi tena.

Serikali iliingilia kati na kuzuia uvu-
naji miti kiholela, baada ya Mwalimu
HUSNA KUTOA malalamiko KUPITIA 
BARUA MAALUM. 

Mamlaka ya wilaya, ilianza 
tafuta mbinu mbadala kuleta 
msaada ndani ya MCHANGANI 
ili kuwaokoa wanakijiji.

��



Je? Salima alitumia njia bora kuhamasisha 
wanakijiji wenzake?

MASWALI
1.

2.

3.

4.

Ni njia gani ungetumia kuwashauri watu 
wanaochafua mazingira na kutotilia 
maanani mazingira?

Je? unadhani WATU WAZIMA na watoto wanaweza 
ungana na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi?

Ni athari gani zaidi zinazoweza ikumba jamii
inayokabiliana na mabadiliko ya tabia nchi?

��



Haya Salima tuanze kazi ya 
kuhamasisha mabadiliko.

Mlimdharau Salima alipowaonya 
na kuwasihi mtunze mazingira. 
Lakini hayo yamepita, yajayo ni

KURUDISHA kijani mchangani

Kuna njia nne tunazoweza anza zifanya
kuokoa mazingira yetu. Moja ni kuanza
kupanda miti sahihi katika eneo sahihi,

kama vile ya matunda kama parachichi kule
bondeni.

Pili ni kuacha kabisa kukata miti
kiholela, kuchoma mkaa na kutumia
nishati mbadala katika kupikia na

matumizi mengine, kama mikaa ya karatasi,
majiko ya umeme na gesi.

Duuh, madogo 
wanaakili  kumbe, 

wamenitoa ushamba.

Tatu ni kupunguza, kuchakata tena na
kurudia tumia bidhaa hasa za plastiki 
Ilikupunguza kutupa na kuchoma taka,

zinazoathiri mazingira yetu.
Salima 

anafanya
 nini tena?

Bila kushirikiana pamoja, mchangani
itapoteza kijani kabisa na uoto wake wa
asili hautonekana tena na sisi watoto

tutabaki na mavumbi tu.

Mmmh, mbona 
kama anaongea

 point.

Salima haKUkata tamaa. Alikuja na mpango mpya, uliopewa nguvu na marafiki
na Mwalimu HUSNA.

��



Sisi watoto tunapenda mazingira. Sisi
watoto tunataka kuona kijani tukiwa

wakubwa. Tunawaomba wazazi wetu mtusaidie
kuyatunza mazingira yetu, tusiangamie.

Hilo neno 
limeniingia

Hizo taka zingine ziweke pembeni,
zitatumika kutengeneza mkaa mbadala.

CLAP 

Safari ya kubadilika ilianza. Kila siku kwa miezi

ishiri na nne wanakijiji walifanya usafi.

Mwalimu HUSNA alishirikiana na

wataalamu wa mimea na udongo,

kuwafundisha kina Salima na 

wanakijiji miti sahihi ya kupanda.

��



Mmmh! 
nimekwisha.SINA CHANGU, 

Binadamu wameanza shirikiana 
kutunza mazingira na 

kupambana na mabadiliko 
ya tabia nchi. 

Miaka Miwili baadae.

Ahsante Baba na Magugu amepotea kabisa.
Nifuraha kuona juhudi za kutunza mazingira

zikionekana, kesho yetu ni ya kijani.

Sasa hivi nafurahia kuishi ndani ya 
kijiji chetu.

Hewa safi, maji masafi, 
mji safi. Kweli

Salima wewe ni mlinzi 
wa dunia ya kijani.

Mahusiano baina ya Salima na Baba yake yaliimarika na walishirikiana kujenga 

karakana na biashara ya utengenezaji samani za vyuma ikawa njia mpya ya 

kuingiza pesa.

��



Je shuleni kwenu mna klabu ya mazingira? Kama ipo 
tueleze huwa mnafanya nini? Kama haipo, huwa 
unajifunza wapi masuala ya mazingira?

��

1.

2.

3.

Tuambie ni kitu gani umejifunza kutoka kwa Salima?

Tuambie ni kitu gani umejifunza kwa watu wazima kama
Mwalimu HUSNA, Baba Salima na Bibi Salima?

MASWALI





Walinda Mazingira, Salima na Amani, wameazimia kufanya mabadiliko katika mji wao wanaopenda 
kuishi na kusoma skuli. Lakini wanakabiliwa na kishindo kikubwa: Magugu, mwovu mwenye tamaa 
ya kuwasahaulisha watu ubaya wa matumizi ya plastiki, kukata miti na uchafu unaoleta kuharibu 
mazingira!

Je! Salima na Amani watafanikiwa kuvunja vifungo vya giza vya Magugu na kufufua mazingira yao?

Jiunge na safari hii ya kusisimua ya ujasiri, urafiki na mapambano dhidi ya uharibifu wa mazingira!


